So Sánh Canon 2900 Và Canon 6030: Chọn Cái Nào Cho Văn Phòng?

Trong phân khúc máy in laser đơn sắc dành cho cá nhân, hộ gia đình và văn phòng nhỏ, Canon luôn là thương hiệu chiếm trọn lòng tin của người tiêu dùng Việt Nam. Khi đứng trước quyết định mua máy in Canon LBP2900 và Canon LBP6030 thường được đưa lên bàn cân so sánh và căn nhắc. Bài viết dưới đây của Drivermayin.vn sẽ đi sâu phân tích, so sánh chi tiết hai dòng máy này nhằm giúp bạn tìm ra lựa chọn phù hợp nhất.

Tổng quan máy in Canon 2900 và Canon 6030

Tổng quan máy in Canon 2900 và Canon 6030

Cả hai đều là máy in laser đơn sắc (đen trắng) của Canon, được thiết kế cho cá nhân và văn phòng nhỏ. Nhưng chúng thuộc hai thế hệ khác nhau:

  • Canon LBP 2900 ra mắt năm 2003, thiết kế dành cho thời đại kết nối USB đơn thuần. Đã ngừng sản xuất nhưng vẫn bán rộng rãi ở dạng máy cũ và tồn kho (NOS) tại Việt Nam.
  • Canon LBP 6030 ra mắt khoảng 2013, thế hệ tiếp theo của dòng máy laser entry-level Canon. Có 2 phiên bản: 6030 (chỉ USB) và 6030W (thêm WiFi). Vẫn đang được sản xuất và bán mới tại một số thị trường, tuy cũng đã giảm sản lượng.

Đây không phải là so sánh hàng cũ vs hàng mới mà là so sánh 2 triết lý thiết kế khác nhau và cả 2 đều vẫn là lựa chọn phổ biến tại Việt Nam năm 2025.

Bảng so sánh thông số kỹ thuật máy in Canon 2900 và Canon 6030

Thông số Canon LBP 2900 Canon LBP 6030 Canon LBP 6030W
Năm ra mắt 2003 2013 2013
Công nghệ in Laser đơn sắc (CAPT) Laser đơn sắc (UFR II LT) Laser đơn sắc (UFR II LT)
Tốc độ in (A4) 12 trang/phút 18 trang/phút 18 trang/phút
Thời gian in trang đầu ~9,3 giây ~7,8 giây ~7,8 giây
Độ phân giải 600 × 600 dpi 2.400 × 600 dpi 2.400 × 600 dpi
Bộ nhớ tích hợp 2 MB 32 MB 32 MB
Ngôn ngữ in CAPT 2.1 UFR II LT UFR II LT
Công suất khuyến nghị 200–800 trang/tháng 200–800 trang/tháng 200–800 trang/tháng
Công suất tối đa Chưa công bố 8.000 trang/tháng 8.000 trang/tháng
Khay nạp giấy 150 tờ 150 tờ 150 tờ
Khay đỡ giấy ra 100 tờ 100 tờ 100 tờ
Khổ giấy A4, A5, B5, Letter, Legal A4, A5, B5, Letter, Legal A4, A5, B5, Letter, Legal
Kết nối USB 2.0 USB 2.0 USB 2.0 + WiFi 802.11 b/g/n
In 2 mặt tự động Không Không Không
Hộp mực Cartridge 303 (~2.000 trang) Cartridge 325 (~1.600 trang) Cartridge 325 (~1.600 trang)
Lượng mực trong hộp ~140g ~80g ~80g
Kích thước (D×R×C mm) 370 × 251 × 217 352 × 235 × 217 352 × 235 × 217
Trọng lượng 5,7 kg 5,0 kg 5,0 kg
Tiêu thụ điện (in) ~230W ~820W → tắt hẳn thanh sấy giữa các trang (On-Demand Fusing) ~820W → On-Demand Fusing
Tiêu thụ điện (chờ) ~8W <1,5W <1,5W
Giá mới tham khảo 2025 2,5–3,5 triệu (NOS) 2–3 triệu (mới) 2,5–3,5 triệu (mới)
Driver Windows 10/11 Cần xử lý thêm Tốt, cài dễ Tốt, cài dễ

So sánh từng tiêu chí máy in Canon 2900 và Canon 6030

So sánh tiêu chí máy in Canon 2900 và Canon 6030

Tốc độ in & thời gian phản hồi 

Canon 6030 có thể in trang đầu trong 7,8 giây và đạt 18 trang mỗi phút, trong khi Canon 2900 cần khoảng 9 giây cho trang đầu và chỉ đạt 12 trang mỗi phút.

Ý nghĩa thực tế:

  • Canon 6030 nhanh hơn 50% về tốc độ in và 14% về thời gian phản hồi trang đầu
  • Với 100 trang cần in: Canon 2900 mất ~8,3 phút, Canon 6030 mất ~5,5 phút tiết kiệm ~3 phút
  • Với 10 trang/lần in (thực tế văn phòng nhỏ): chênh lệch chỉ ~50 giây không đáng kể

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng rõ ràng về tốc độ. Nhưng với nhu cầu in dưới 50 trang/lần, chênh lệch này không đủ để quyết định lựa chọn.

Bộ nhớ & ngôn ngữ in điểm khác biệt lớn nhất 

Đây là sự khác biệt kỹ thuật sâu nhất mà hầu hết người dùng bỏ qua:

Bộ nhớ: Canon 6030 tích hợp 32MB bộ nhớ, trong khi Canon 2900 chỉ có 2MB chênh lệch 16 lần.

Ý nghĩa thực tế của bộ nhớ lớn hơn:

  • In file phức tạp (nhiều hình ảnh, bảng biểu, đồ thị): Canon 6030 xử lý mượt mà hơn, ít bị treo
  • In nhiều file liên tiếp: hàng đợi xử lý nhanh hơn, ít nghẽn hơn
  • In file Word với bảng phức tạp: 2900 đôi khi bị ngắt quãng giữa chừng

Ngôn ngữ in: Canon 2900 dùng ngôn ngữ CAPT (Canon Advanced Printing Technology), còn Canon 6030 sử dụng UFR II LT công nghệ giúp tận dụng sức mạnh xử lý của PC, đạt tốc độ nhanh hơn đến 2,5 lần so với ngôn ngữ PCL thông thường.

Ý nghĩa thực tế của UFR II LT:

  • Xử lý dữ liệu in trên máy tính rồi mới gửi đến máy in → giảm tải cho máy in
  • Tốc độ xử lý phụ thuộc nhiều vào CPU của máy tính máy tính mạnh thì máy in càng nhanh
  • Tương thích tốt hơn với driver mới trên Windows 10/11

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng hoàn toàn. Đặc biệt quan trọng nếu in file phức tạp hoặc thường xuyên in hàng đợi nhiều file.

Hộp mực & chi phí vận hành 

Đây là điểm mà Canon 2900 có lợi thế rõ ràng:

Dung lượng hộp mực: Hộp mực Canon 2900 (Cartridge 303) chứa được 140g mực và in khoảng 2.000 trang, trong khi hộp mực Canon 6030 (Cartridge 325) chỉ chứa 80g mực, in được khoảng 1.600 trang.

Bảng chi phí mực so sánh (2025):

Hạng mục Canon 2900 (Cartridge 303) Canon 6030 (Cartridge 325)
Giá hộp mực chính hãng 1.200.000–1.800.000 VNĐ 900.000–1.400.000 VNĐ
Giá hộp mực tương thích 250.000–550.000 VNĐ 200.000–450.000 VNĐ
Giá đổ mực 80.000–150.000 VNĐ 80.000–130.000 VNĐ
Số trang/hộp ~2.000 trang ~1.600 trang
Chi phí/trang (tương thích) ~125–275 VNĐ ~125–280 VNĐ
Chi phí/trang (đổ mực) ~40–75 VNĐ ~50–80 VNĐ

Kết luận tiêu chí này: Chi phí/trang của 2 dòng khá tương đương. Canon 2900 có lợi thế ở chỗ hộp mực lớn hơn → thay mực ít hơn, ít gián đoạn công việc hơn. Tuy nhiên, mực 303 (2900) phổ biến hơn và dễ tìm hơn mực 325 (6030) ở các tỉnh nhỏ.

Kết nối USB vs WiFi 

Canon 2900: Chỉ kết nối qua USB 2.0. Để nhiều máy tính dùng chung cần cấu hình chia sẻ qua mạng LAN từ máy tính chủ (máy chủ phải bật).

Canon 6030: USB 2.0 (phiên bản thường) hoặc USB + WiFi 802.11 b/g/n (phiên bản 6030W).

Lợi thế thực tế của 6030W (WiFi):

  • In từ laptop, điện thoại, máy tính bảng không cần dây
  • Không cần máy tính chủ bật 24/7 như khi chia sẻ LAN từ Canon 2900
  • Dễ di chuyển máy in trong văn phòng mà không cần đi lại dây USB
  • Hỗ trợ AirPrint cho iPhone/iPad (tùy driver)

Hạn chế của WiFi Canon 6030W:

  • Driver WiFi đôi khi cần cài đặt thêm, phức tạp hơn USB
  • Phụ thuộc vào chất lượng tín hiệu WiFi vùng tín hiệu yếu có thể bị lỗi kết nối
  • Không in được nếu router mất điện hoặc mất mạng

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030W (WiFi) thắng rõ ràng về tính tiện lợi. Nhưng nếu chỉ có 1–2 máy tính và kết nối USB ổn định, 2900 không thua kém về chức năng.

Driver & tương thích Windows 10/11 

Đây là điểm yếu của Canon 2900 trong bối cảnh 2025:

Canon 2900 (Driver CAPT):

  • Đã có driver 64-bit cho Windows 10/11 nhưng đôi khi xung đột sau Windows Update
  • Cài đặt trên Windows 11 64-bit có thể cần thêm bước cài thủ công qua Control Panel
  • Các bản Windows Update lớn có thể phá vỡ kết nối driver cần cài lại
  • Không có driver chính thức cho macOS (cần Gutenprint hoặc giải pháp gián tiếp)

Canon 6030 (Driver UFR II LT):

  • Driver ổn định hơn trên Windows 10/11, hỗ trợ tốt hơn trong dài hạn
  • Canon vẫn cập nhật driver cho dòng 6030 định kỳ
  • Hỗ trợ macOS có driver chính thức
  • Cài đặt đơn giản hơn, ít gặp lỗi hơn trên máy tính đời mới

Kết luận tiêu chí này: Canon 6030 thắng rõ về driver và tương thích hệ điều hành. Đây là yếu tố quan trọng cho người dùng Windows 11 hoặc thường xuyên cập nhật Windows.

Thiết kế, kích thước & trọng lượng 

Tiêu chí Canon 2900 Canon 6030
Kích thước 370 × 251 × 217 mm 352 × 235 × 217 mm
Trọng lượng 5,7 kg 5,0 kg
Màu sắc Trắng Đen hoặc đen-xám
Thiết kế Vuông vức, cổ điển Gọn hơn, hiện đại hơn

Canon 6030 nhỏ hơn và nhẹ hơn 700g so với 2900 lợi thế nhỏ khi cần di chuyển máy thường xuyên.

So sánh chi phí máy in Canon 2900 và Canon 6030

Giả sử in 150 trang/tháng, mực đổ tại tiệm:

Hạng mục Canon 2900 cũ Canon 6030 mới
Mua máy 1.500.000 VNĐ 2.200.000 VNĐ
Mực đổ (150 trang/tháng × 36 tháng) 540.000 VNĐ 540.000 VNĐ
Giấy A4 (150 tờ/tháng × 36 tháng) 864.000 VNĐ 864.000 VNĐ
Bảo dưỡng ước tính 600.000 VNĐ 300.000 VNĐ
Tổng 3 năm 3.504.000 VNĐ 3.904.000 VNĐ

Canon 2900 cũ rẻ hơn ~400K trong 3 năm chênh lệch không lớn. Nhưng nếu mua Canon 2900 mới (~3 triệu):

So sánh Canon 2900 mới Canon 6030 mới
Tổng 3 năm ~4.004.000 VNĐ ~3.904.000 VNĐ
Kết luận Đắt hơn ~100K Rẻ hơn nhẹ

Kết luận chi phí: Mua Canon 2900 cũ (~1.5 triệu) là rẻ nhất tổng thể. Mua Canon 2900 mới không còn lợi thế về giá so với Canon 6030 mới trong khi Canon 6030 có nhiều tính năng hơn.

Canon 6030 có phải phiên bản nâng cấp của 2900? 

Canon 6030 có phải phiên bản nâng cấp của 2900? 

Câu trả lời là không hoàn toàn và đây là điều nhiều người nhầm lẫn.

Canon 6030 vượt trội hơn 2900 ở:

  • Tốc độ in (50% nhanh hơn)
  • Bộ nhớ (16 lần lớn hơn)
  • Ngôn ngữ in (UFR II LT vs CAPT)
  • Driver tương thích (tốt hơn với Windows 10/11)
  • Kết nối (có phiên bản WiFi)
  • Tiêu thụ điện chờ (thấp hơn đáng kể nhờ On-Demand Fusing)

Canon 2900 vẫn có ưu thế hơn 6030 ở:

  • Hộp mực lớn hơn (~2.000 vs ~1.600 trang, mực dễ đổ hơn)
  • Linh kiện phổ biến hơn tìm phụ tùng dễ hơn trên toàn quốc
  • Độ bền được kiểm chứng qua thời gian thực tế 20+ năm
  • Hệ sinh thái sửa chữa hoàn chỉnh hơn thợ nào cũng biết sửa

Kết luận: Canon 6030 là dòng máy hiện đại hơn về công nghệ, Canon 2900 là dòng máy có hệ sinh thái bảo trì hoàn chỉnh hơn. Đây là 2 ưu tiên khác nhau.

Nên chọn máy in Canon 2900 và Canon 6030 theo từng nhu cầu?

Nên chọn máy in Canon 2900 hay Canon 6030

Chọn Canon LBP 2900 khi:

  • Ngân sách dưới 1.5 triệu mua máy cũ tình trạng tốt là lựa chọn hợp lý nhất
  • Chỉ cần in văn bản đơn giản, không in file phức tạp (hình ảnh, đồ thị nhiều)
  • Kết nối USB ổn định, không cần WiFi
  • Quan tâm đến chi phí linh kiện dài hạn mực 303 phổ biến hơn mực 325 tại tỉnh lẻ
  • Không muốn phức tạp driver sẵn sàng xử lý nếu có vấn đề sau Windows Update
  • Đang dùng Windows 7 hoặc Windows 10 ổn định (không thường xuyên update lớn)

Chọn Canon LBP 6030 (USB) khi:

  • Ngân sách 2–3 triệu cho máy mới
  • Cần tốc độ in nhanh hơn in file dài, hàng đợi in nhiều file
  • In file phức tạp (bảng biểu nhiều, đồ thị, hình ảnh)
  • Đang dùng Windows 10/11 và không muốn lo vấn đề driver
  • Cần driver macOS hoặc dùng cả Mac và Windows trong văn phòng

Chọn Canon LBP 6030W (WiFi) khi:

  • Cần in từ nhiều thiết bị (laptop, điện thoại, máy tính bảng)
  • Không muốn dây cáp hoặc thường xuyên thay đổi vị trí máy in
  • Muốn in mà không cần máy tính chủ bật độc lập hoàn toàn
  • Văn phòng có 3+ người dùng chung máy in
  • Sẵn sàng chi thêm ~300–500K so với bản 6030 USB

Điểm yếu của máy in Canon 2900 và Canon 6030

Điểm yếu của máy in Canon 2900 và Canon 6030

Điểm yếu của Canon 2900

  • Driver xung đột sau Windows Update: Đây không chỉ là đôi khi có lỗi một số bản cập nhật Windows (đặc biệt KB bảo mật) thay đổi giao thức USB theo cách làm hỏng driver CAPT. Người dùng Windows 11 nên chuẩn bị tinh thần cho việc cài lại driver định kỳ.
  • Độ phân giải hiển thị thấp hơn: Canon 2900 ghi 600 × 600 dpi, trong khi Canon 6030 ghi 2.400 × 600 dpi. Trên thực tế, sự khác biệt này rất nhỏ khi in văn bản chủ yếu ảnh hưởng khi in hình ảnh hoặc đồ thị chi tiết.
  • Tiêu thụ điện chờ cao hơn: Canon 2900 tiêu thụ ~8W khi chờ, trong khi Canon 6030 chỉ <1,5W nhờ công nghệ On-Demand Fusing (sấy theo yêu cầu, không giữ nhiệt liên tục). Trong thời gian dài, Canon 2900 tốn điện hơn đáng kể khi chờ.

Điểm yếu của Canon 6030 

  • Hộp mực nhỏ hơn thay thường xuyên hơn: Cartridge 325 chỉ in được ~1.600 trang vs ~2.000 trang của 303. Với người in nhiều, tần suất thay/đổ mực cao hơn 25%.
  • Linh kiện ít phổ biến hơn ở tỉnh lẻ: Mực 325 và drum tương thích cho 6030 ít phổ biến hơn mực 303 cho 2900, đặc biệt ở các tỉnh không phải thành phố lớn.
  • Chưa được kiểm chứng độ bền dài hạn như 2900: Canon 6030 ra mắt 2013, chỉ có ~12 năm thực tế. Canon 2900 đã được dùng 20+ năm và hàng triệu unit vẫn đang hoạt động độ bền đã được chứng minh theo thời gian thực.

Lời kết

Hy vọng rằng qua những phân tích chi tiết trên của drivermayin.vn bạn đã có cái nhìn rõ ràng về ưu nhược điểm của từng loại máy in và đưa ra quyết định đầu tư đúng đắn phục vụ tốt nhất cho công việc và học tập của mình